Thử sức bài toán về giá chiếc bánh nướng ở Nga

Cuộc thi quốc tế mang tên Lomonosop được tổ chức hàng năm dành cho học sinh từ lớp 6 đến lớp 12 với các môn thi: toán, trò chơi toán học, thiên văn và khoa học về trái đất, vật lý, hóa học, sinh học, ngôn ngữ và văn học.

Hãy cùng thử sức với một bài toán lớp 6 lấy từ đề thi năm 2016.

Thử sức bài toán về giá chiếc bánh nướng ở Nga

Masha có một số tờ 2 rúp và một số tờ 5 rúp. Nếu Masha sử dụng hết các tờ 2 rúp thì cô thiếu 60 rúp để mua 4 cái bánh nướng. Nếu Masha sử dụng hết các tờ 5 rúp thì cô thiếu 60 rúp để mua 5 cái bánh nướng.

Còn nếu Masha sử dụng hết tất cả tờ tiền mà cô có thì cô thiếu 60 rúp để mua 6 cái bánh nướng.

Hỏi một cái bánh nướng giá bao nhiêu rúp?

TS Trần Nam Dũng

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *